วันเวลาปัจจุบัน พุธ 30 ก.ค. 2014 1:54 pm

ราคาของเจ้า DUKE 200 ราคาสูงไปหรือไม่?

พูดคุยทุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับ DUKE 200
  • เจ้าของ
ภาพประจำตัวสมาชิก

RaYoND

ราคาของเจ้า DUKE 200 ราคาสูงไปหรือไม่?

โพสต์พุธ 25 ม.ค. 2012 3:50 pm

มาจุดประเด็น อิอิ

จากการเปรียบเทียบกับต่างประเทศ ราคาผิดกันถึง 3 เท่าตัว ถ้าราคาลงมาอีกสักนิดสักแสนกลางๆน่าจะโอเค

ถ้าราคานี้ท่าทางจะมีคู่แข่งที่ผลิตในไทย ซีซีสูงกว่าน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า

และยิ่งราคาของแต่งราคาสูงอีกด้วย เกรงว่าท่าทางจะต้องคิดกันหนักๆกันเลยทีเดียว

ส่วนตัวผมชอบนะ รถแนวนี้ แต่ติดที่ราคาที่สูงไปนิดสำหรับมนุษย์เงินเดือนอย่างผมนะ ;)

naja

Re: ราคาของเจ้า DUKE 200 ราคาสูงไปหรือไม่?

โพสต์พฤหัสฯ. 26 ม.ค. 2012 9:20 am

ที่อินเดียเค้าทำเองขายเอง ถ้าเค้าได้ถูกก็คงต้องยอมเค้าอ่ะครับ ของไทยเราผมจำไม่ได้ว่าภาษี 70% หรือ 100% แต่คิดแล้วมันก็แพงอยู่ดีและคิดว่า Kunkaคงขายไม่ได้เยอะเพราะราคานี่แหละ ซึ่งผมคิดว่าเค้าคาดไว้แล้วคิดว่าเค้าคงคิดแบบนี้ ขายน้อยกำไรเยอะ ดีกว่าขายเยอะกำไรน้อย

สุดท้ายแล้วบ่นไปก็ไม่ได้อะไรครับเพราะเราไม่มีทางเลือก เอาเป็นว่าผมยอมประหยัดอย่างอื่นมาใช้เงินกับมอเตอร์ไซค์ที่ผมชอบ
Warning : If you value your life as much as I value my bike, Don't mess with it !!

admin

Administrator

Re: ราคาของเจ้า DUKE 200 ราคาสูงไปหรือไม่?

โพสต์พฤหัสฯ. 26 ม.ค. 2012 9:54 am

naja เขียน:ที่อินเดียเค้าทำเองขายเอง ถ้าเค้าได้ถูกก็คงต้องยอมเค้าอ่ะครับ ของไทยเราผมจำไม่ได้ว่าภาษี 70% หรือ 100% แต่คิดแล้วมันก็แพงอยู่ดีและคิดว่า Kunkaคงขายไม่ได้เยอะเพราะราคานี่แหละ ซึ่งผมคิดว่าเค้าคาดไว้แล้วคิดว่าเค้าคงคิดแบบนี้ ขายน้อยกำไรเยอะ ดีกว่าขายเยอะกำไรน้อย

สุดท้ายแล้วบ่นไปก็ไม่ได้อะไรครับเพราะเราไม่มีทางเลือก เอาเป็นว่าผมยอมประหยัดอย่างอื่นมาใช้เงินกับมอเตอร์ไซค์ที่ผมชอบ

tax 100% ครับ ส่วนกรรมวิธีที่เอารถเข้ามาขายของรถจากโชว์รูมดังๆ ค่ายนี่นั่นโน่น บางแห่งเนี่ย รู้แล้วอึ้งเลยครับ แต่คงพูดอะไรไม่ได้ :oops:
และที่ท่าน naja พูดอีกก็ถูกอีกเช่นกัน เพราะว่าพวกเราไม่มีทางเลือกครับ เค้าจะตั้งเท่าไหร่ก็ได้ ผมคิดว่าเค้าตั้งตาม Position รถในบ้านเรา ตั้งเพื่อรักษาแบรนด์ ถึงแม้ว่ารถจะขายต่างประเทศถูกแค่ไหน แต่ผมมองว่าทางคุณค่าฯ ตั้งโดยนำค่าแบรนด์ + วัสดุที่ติดตัวรถมาคิดเป็นหลัก ราคาจึงออกมาเป็นแบบนี้

ถ้าผมไม่ทราบข่าวว่า Duke200 ขายที่อินเดีย7หมื่นกว่าบาทไทย ผมก็คงไม่คิดว่าราคาสูงถึงขนาดเก็บไปคิด
แต่เมื่อรู้ราคาไปแล้วว่าบ้านเราขายแพงกกว่า 3 เท่าตัว มันก็ทำให้คิดเช่นกันครับ :lol:
ในเมื่อรู้ราคารถขนาดนี้แล้ว จริงๆลึกๆก็อยากให้ค่า maintainance ของเจ้า duke200 ไม่แพง หรือว่าให้เท่าเทียมกับยี่ห้อ K หรือ H ไปเลยก็ได้ จะทำให้ชดเชยทั้งภาระและความรุ้สึกดีๆให้ลูกค้าได้ ผมว่าถ้าตรงนี้เป็นไปได้จริงๆ ราคา 220,200 ผมไม่คิดมากเลยครับ

RaYoND

โพสต์ศุกร์ 27 ม.ค. 2012 11:38 am

ได้ความรู้กันแบบเน้นๆ จริงๆเรื่องราคามันก็นะ นำเข้าราคาก็บวกกันไป ว่าจะลองไปคล่อมรถดูวันที่ 1-5 ที่พารากอน ถ้าโอเคลงตัว ก็ยอมทำใจซื้อละครับ ก็คนมันชอบนี่นา :)

RaYoND

โพสต์ศุกร์ 27 ม.ค. 2012 12:04 pm

RaYoND เขียน:ได้ความรู้กันแบบเน้นๆ จริงๆเรื่องราคามันก็นะ นำเข้าราคาก็บวกกันไป ว่าจะลองไปคล่อมรถดูวันที่ 1-5 ที่พารากอน ถ้าโอเคลงตัว ก็ยอมทำใจซื้อละครับ ก็คนมันชอบนี่นา :)

กำ บอร์ดไม่มีให้แก้ข้อความหรือครับ :evil:

ที่เซนทรัลเวิร์ดนะ ไม่ใช่พารากอน หุหุ

admin

โพสต์ศุกร์ 27 ม.ค. 2012 12:16 pm

RaYoND เขียน:
RaYoND เขียน:ได้ความรู้กันแบบเน้นๆ จริงๆเรื่องราคามันก็นะ นำเข้าราคาก็บวกกันไป ว่าจะลองไปคล่อมรถดูวันที่ 1-5 ที่พารากอน ถ้าโอเคลงตัว ก็ยอมทำใจซื้อละครับ ก็คนมันชอบนี่นา :)

กำ บอร์ดไม่มีให้แก้ข้อความหรือครับ :evil:

ที่เซนทรัลเวิร์ดนะ ไม่ใช่พารากอน หุหุ

แก้ไขได้ครับ แต่เดิมผมให้แก้ไขได้ภายใน 1 นาทีครับ เดี๋ยวขั้นต้นจะให้แก้ไขได้ตลอดซักพักครับ :D

สายลม

โพสต์ศุกร์ 27 ม.ค. 2012 1:22 pm

ผมว่าทุกคนมีทางเลือกนะ แต่ส่วนมากเลือกที่ใจมากกว่า
เข้าใจสาวก duke 200 ทุกคนครับ แต่ไม่คิดก็ไม่ได้
นึกถึงปูเย็นขายปลาครับ แกบอกขายไม่แพง คนซื้อจะได้กินลง
กอดลมไว้ อย่าให้เหงา

zude

โพสต์ศุกร์ 27 ม.ค. 2012 1:43 pm

สายลม เขียน:ผมว่าทุกคนมีทางเลือกนะ แต่ส่วนมากเลือกที่ใจมากกว่า
เข้าใจสาวก duke 200 ทุกคนครับ แต่ไม่คิดก็ไม่ได้
นึกถึงปูเย็นขายปลาครับ แกบอกขายไม่แพง คนซื้อจะได้กินลง
โหวตตตตตตตตตตตตตตตตตต 5555 +1 +like

sapone

โพสต์ศุกร์ 27 ม.ค. 2012 2:15 pm

ราคารถจะแพงกว่ายังไง ผมรับได้

ขออย่างเดียว ของแต่ง กับ ค่าบำรุงรักษาอย่าแพงเวอร์เหมือนค่าย B กับ D

อะไหล่มีสต็อก ไม่ต้องรอกันข้ามเดือน แค่นี้ก็พอใจแล้ว

RaYoND

โพสต์ศุกร์ 27 ม.ค. 2012 4:06 pm

sapone เขียน:ราคารถจะแพงกว่ายังไง ผมรับได้

ขออย่างเดียว ของแต่ง กับ ค่าบำรุงรักษาอย่าแพงเวอร์เหมือนค่าย B กับ D

อะไหล่มีสต็อก ไม่ต้องรอกันข้ามเดือน แค่นี้ก็พอใจแล้ว

ขอเน้นสีและตัวโตๆหน่อยครับ นี่แหละสำคัญ

แต่อย่าลืมว่า DUKE 200 นำเข้า ไม่ได้ผลิตในไทย อะไหล่ทางศูนย์จะรองรับการซื้อมาสำรองไว้ได้มากน้อยเพียงใดนี่สิครับ

และ ของแต่งก็ไม่ใช่ถูกนะ DUKE 200 เนี่ย :P

อารมณ์เดียวกับ KSR แหละครับ ขนาดผลิตในไทย แต่ของแต่งสิ จะให้ดีก็ต้องของแท้ และของแท้ก็แพงใช่เล่นเหมือนกันครับ :lol:

admin

โพสต์ศุกร์ 27 ม.ค. 2012 5:42 pm

RaYoND เขียน:
sapone เขียน:ราคารถจะแพงกว่ายังไง ผมรับได้

ขอเน้นสีและตัวโตๆหน่อยครับ นี่แหละสำคัญ

แต่อย่าลืมว่า DUKE 200 นำเข้า ไม่ได้ผลิตในไทย อะไหล่ทางศูนย์จะรองรับการซื้อมาสำรองไว้ได้มากน้อยเพียงใดนี่สิครับ

และ ของแต่งก็ไม่ใช่ถูกนะ DUKE 200 เนี่ย :P

อารมณ์เดียวกับ KSR แหละครับ ขนาดผลิตในไทย แต่ของแต่งสิ จะให้ดีก็ต้องของแท้ และของแท้ก็แพงใช่เล่นเหมือนกันครับ :lol:

มีใครช่วย print กระทู้นี้ไปแปะประตู Showroom ที่คุณค่าฯทีครับ อิอิกำ ผมล้อเล่นนะครับ :lol:

biggabig

โพสต์อาทิตย์ 29 ม.ค. 2012 12:57 am

ส่วนตัวผมว่าแพงนะกับราคาที่ตั้งมานี้กับขนาดของรถ+กับฐานการผลิตน่าจะช่วยลดต้นทุนต่างๆลงไปได้มาก ส่วนนึงผมคิดว่าเป็นเรื่องของการรักษาภาพลักษณ์ของแบรนมากกว่า เรื่องภาษีนำเข้าไม่น่าใช่ปัญหา ใช่ไม๊ครับทางคุณค่า? หรือทางบริษัทแม่ไม่ได้เข้ามาซัพพอตด้านการขยายตลาดเลยเหรอครับ ผมว่าน่าจะเป็นการเลือกกลุ่มล/คมากกว่าใช่ไม๊ครับ

แต่ที่พูดตามที่คิดมาทั้งหมดด้านบน ไม่ใช่ไม่ชอบนะครับเจ้าDuke200เนี่ย ชอบมากเลยล่ะครับแต่ต้องขอลองทดสอบอะไรอีกนิดหน่อยก่อนจะซื้อมาเพิ่มอีกซักคันไว้ขับในเมืองน่ะครับ ตอนนี้ก็ได้แค่เห็นจากรูปในเว็บนี่แหล่ะครับ วันที่ไปที่โชว์รูมทางศูนย์แจ้งว่าเอาไปตกแต่งเพื่อจะเอาไปโชว์วันงานที่Central worldน่ะครับ น่าเสียดาย

เอาใจช่วยครับตัวรถแล้วก็แบรนมีเสน่ห์แล้วก็มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองมากๆครับ

RaYoND

โพสต์จันทร์ 30 ม.ค. 2012 9:10 am

หวังแค่ว่าจะลดสัก 20000 อะไรๆก็จะง่าย หรือปล่อยราคาสัก 185000 - 190000 ยอดจองท่าทางจะทะลุ ผลิตไม่ทันชัวร์ อิอิ (โคตรฝันกลางวัน)

sapone

โพสต์อังคาร 31 ม.ค. 2012 9:38 am

ราคามันแพงก็จริงนะครับ
ซื้อมาย่อมโดนเปรียบเทียบแน่นอน ว่าซีซีก็น้อยกว่าตัว 250 ค่ายเขียว แต่แพงกว่าเกือบเท่าตัว
หรือเพิ่มเงินอีกนิดก็ได้ตัว 650 ซีซีแล้ว

แต่ผมว่าดีแล้วล่ะ อะไรที่มันก้ำกึ่งแบบนี้ ไม่รักจริงชอบจริง คงหนีไปค่ายอื่นกันหมด
ที่เหลือมาปักใจกับเจ้าส้มตัวนี้ ก็มีแต่พวกกูชอบของกู ใครว่าไร ไม่สน
ควบไปบนท้องถนนก็ไม่เกร่อเกินไป ดูมีสไตล์ และได้ทั้งเพอร์ฟอแมนซ์

แต่ที่สำคัญที่สุดสำหรับการมีเจ้าดุ๊กดิ๊ก200คือ มันทำให้คนมีรายได้กะจ้อยร่อยอย่างผม พอมีปัญญาได้ควบ KTM เป็นบุญตูด
เพราะแหงนดูราคารุ่นบนๆ แล้ว ชาตินี้คงได้แต่นั่งมองอย่างเดียว

yokun

โพสต์พฤหัสฯ. 02 ก.พ. 2012 3:14 pm

ผมว่าแพงจริงๆแหละครับ แต่ก็นะแบรนด์ KTM คงไม่ทำให้แฟนๆผิดหวัง
สำหรับค่าตัว Duke 125 ที่สืบมาที่ยุโรปก็ประมาณ 181,000 บาทครับทั้งๆที่ India ผลิต 100%(ตอนแรกนึกว่าทางออสเตรียส่งชิ้นส่วนสำคัญๆไปประกอบที่อินเดียซะอีิก :mrgreen: ) แต่เขามีแถมประกันด้วยอ่ะครับ :mrgreen:

อ้างอิง: http://www.2wheels.co.za/moreinfo_test. ... 2011111146

รีวิว Duke 125 จาก MCN คะแนนแจ่มสวดยวดเลยครับ :mrgreen: : http://www.motorcyclenews.com/MCN/biker ... 1-current/
For true success ask yourself these four questions.
++Why? Why not? Why not me? Why not now?++

ย้อนกลับไปยัง DUKE 200 Fans